23.8 C
Brussels
Talata, May 14, 2024
LabaraiKada ku rasa Geminid Meteor Shower - Kuma Duba Live NASA ...

Kada ku rasa Geminid Meteor Shower - Kuma Duba Kyamara Live Meteor na NASA

RA'AYI: Bayani da ra'ayoyin da aka buga a cikin labaran sune na wadanda ke bayyana su kuma alhakin kansu ne. Bugawa a cikin The European Times ba yana nufin amincewa da ra'ayi kai tsaye ba, amma 'yancin bayyana shi.

FASSARAR KYAUTA: Duk labaran da ke cikin wannan rukunin ana buga su cikin Turanci. Ana yin sifofin da aka fassara ta hanyar tsari mai sarrafa kansa wanda aka sani da fassarar jijiya. Idan kuna shakka, koyaushe koma zuwa ainihin labarin. Na gode don fahimta.

Geminids Meteor Shawa

Geminid meteor shawa.

Geminids suna haifar da tarkace daga wani abu na sama da aka sani da 3200 Phaeton, wanda asalinsa shine batun wasu muhawara. Wasu masana ilmin taurari suna la'akari da shi a matsayin tauraro mai wutsiya da batattu, bisa la'akarin da ke nuna wasu ƙananan abubuwa da ke barin saman Phaeton. Wasu kuma suna jayayya cewa dole ne ya zama asteroid saboda kewayarsa da kamancensa da babban belt asteroid Pallas.

Ko menene yanayin Phaethon, abubuwan da aka lura sun nuna cewa Geminids sun fi meteors na sauran shawa, yana ba su damar yin ƙasa da mil 29 sama da saman duniya kafin ƙonewa. Meteors na wasu shawa, kamar Perseids, suna ƙone sama da yawa.

Geminids na iya ganin yawancin duniya. Amma duk da haka, masu lura da al'amura sun fi kyan gani a Arewacin Hemisphere. Yayin da kake shiga Kudancin Kudancin da kuma matsawa zuwa Kudancin Kudancin, tsayin Geminid mai haskakawa - sararin samaniya a sararin samaniya inda Geminid meteors ya bayyana ya samo asali - yana samun ƙasa da ƙasa sama da sararin sama. Don haka, masu lura a waɗannan wurare suna ganin ƙarancin Geminids fiye da takwarorinsu na arewa.

Ƙungiyar taurari Gemini Geminids Meteors

Dukkan meteors suna fitowa daga wuri ɗaya a cikin sararin sama, wanda ake kira mai haske. Geminids sun bayyana suna haskakawa daga wani wuri a cikin ƙungiyar taurarin Gemini, saboda haka sunan "Geminids." Hoton yana nuna radiyon meteors 388 tare da saurin 35 km/s wanda NASA Fireball Network ta lura a cikin Disamba 2020. Duk masu haskakawa suna cikin Gemini, wanda ke nufin suna cikin shawan Geminid. Credit: NASA

Bayan yanayin, yanayin wata shine babban al'amari don tabbatar da ko ruwan meteor zai sami ƙima mai kyau a kowace shekara. Wannan saboda hasken wata yana "wanke" ma'aunin zafi da sanyio, wanda ke haifar da masu kallon sararin sama suna ganin ƴan haske. A wannan shekara, wata zai kusan cika 80% a kololuwar Geminids, wanda bai dace da shawan meteor ɗinmu da ake ɗauka ba. Duk da haka, ana sa ran wannan wata mai haske zai faɗi da ƙarfe 2:00 na safe a duk inda kuke, yana barin sa'o'i biyu don kallon meteor har zuwa faɗuwar rana.

"Masu wadata a cikin ƙwallan wuta masu launin kore, Geminids ne kawai shawa da zan yi ƙarfin sanyi da dare na Disamba don ganin," in ji Bill Cooke, jagoran ga NASAOfishin Muhalli na Meteoroid, dake Cibiyar Jirgin Sama ta Marshall a Huntsville, Alabama.

NASA za ta watsa wani rafi kai tsaye na kololuwar ruwan shawa Disamba 13-14 ta kyamarar meteor a Cibiyar Jirgin Sama ta NASA ta Marshall Space a Huntsville, Alabama, (idan yanayinmu ya ba da hadin kai!), farawa da karfe 8 na yamma CST NASA Meteor Watch Shafin Facebook.

Bidiyon meteor da aka yi rikodin Duk Sky Fireball Network Hakanan ana samun su kowace safiya don gano Geminids a cikin waɗannan bidiyoyin - kawai nemo abubuwan da suka faru mai suna "GEM."

Ƙara koyo game da Geminids a ƙasa:


Me yasa ake kiran su Geminids?

Duk wani yanayi mai zafi da ke da alaƙa da shawa suna da nau'ikan kewayawa iri ɗaya, kuma dukkansu sun fito daga wuri ɗaya a cikin sararin sama, wanda ake kira mai haske. Geminids sun bayyana suna haskakawa daga wani wuri a cikin ƙungiyar taurarin Gemini, saboda haka sunan "Geminids."

Yaya saurin Geminids?

Geminids na tafiya 78,000 mph (35km/s). Wannan ya fi sauri sau 1000 fiye da cheetah, kusan sau 250 fiye da mota mafi sauri a duniya, kuma sama da sau 40 fiye da harsashi mai sauri!

Yadda za a kula da Geminids?

Idan ba gizagizai ba, ka nisanci fitillu masu haske, kwanta a bayanka, ka duba sama. Ka tuna don barin idanunku su daidaita zuwa duhu - za ku ga ƙarin meteors ta haka. Ka tuna, wannan daidaitawar na iya ɗaukar kusan mintuna 30. Kada ku kalli allon wayar ku, saboda zai lalata muku hangen nesa na dare!

Ana iya ganin awoyi gabaɗaya a sararin sama. Ka guji kallon mai annuri saboda meteors kusa da shi suna da gajerun hanyoyi kuma ana samun sauƙin kewar su. Lokacin da kuka ga meteor, yi ƙoƙarin gano shi a baya. Idan kun ƙare a cikin ƙungiyar taurarin Gemini, akwai kyakkyawar damar da kuka ga Geminid.

Yin kallo a cikin birni mai yawa na gurɓataccen haske zai sa ya yi wuya a ga Geminids. Kuna iya ganin kaɗan ne kawai a cikin dare a wannan yanayin.

Yaushe ne lokaci mafi kyau don lura da Geminids?

Mafi kyawun dare don ganin shawa shine Disamba 13/14. Masu kallon sararin sama a Arewacin Hemisphere na iya fita a ƙarshen sa'o'i na yamma ranar 13 ga Disamba don ganin wasu Geminids, amma tare da hasken wata da haske a sararin sama, ƙila ba za ku ga meteors da yawa ba.

Za a ga mafi kyawun farashin lokacin da hasken ya fi girma a sararin sama da misalin karfe 2:00 na safe agogon gida, gami da Kudancin Kudancin kasar, a ranar 14 ga Disamba. Watan zai yi kusan lokaci guda. Don haka, lura daga faɗuwar wata har zuwa faɗuwar rana a ranar 14 ga Disamba ya kamata ya ba da mafi yawan meteors.

Har yanzu kuna iya ganin Geminids a wasu dare, kafin ko bayan Disamba 13-14, amma ƙimar za ta kasance ƙasa da ƙasa. Ana iya ganin Geminids na ƙarshe 17 ga Disamba.

Geminids nawa ne masu sa ido za su iya tsammanin ganin Disamba 13/14?

A haƙiƙanin gaskiya, ƙimar da aka ƙaddara ga masu sa ido a yankin arewaci ya kusan kusan mita 30-40 a cikin awa ɗaya. Masu sa ido a Kudancin Kudancin za su ga ƙarancin Geminids fiye da waɗanda ke cikin yankin arewa - watakila 25% na ƙimar a Arewacin Hemisphere.


Kodayake yanayin wannan shekara ba shine mafi kyawun kallon Geminid meteor shawa ba, har yanzu zai zama kyakkyawan nuni don kamawa a sararin samammu na dare.

Kuma, idan kuna son sanin abin da ke cikin sararin sama don Disamba, duba bidiyon da ke ƙasa daga jerin bidiyo na wata-wata na Jet Propulsion Laboratory:

- Labari -

Ƙari daga marubucin

- ABUBUWAN KENAN -tabs_img
- Labari -
- Labari -
- Labari -tabs_img
- Labari -

Dole ne ya karanta

Bugawa ta karshe

- Labari -