15.5 C
Brussels
Talata, May 14, 2024
BooksGidan yanar gizo na masoya littafi: Binciken duniyar littattafai akan layi

Gidan yanar gizo na masoya littafi: Binciken duniyar littattafai akan layi

RA'AYI: Bayani da ra'ayoyin da aka buga a cikin labaran sune na wadanda ke bayyana su kuma alhakin kansu ne. Bugawa a cikin The European Times ba yana nufin amincewa da ra'ayi kai tsaye ba, amma 'yancin bayyana shi.

FASSARAR KYAUTA: Duk labaran da ke cikin wannan rukunin ana buga su cikin Turanci. Ana yin sifofin da aka fassara ta hanyar tsari mai sarrafa kansa wanda aka sani da fassarar jijiya. Idan kuna shakka, koyaushe koma zuwa ainihin labarin. Na gode don fahimta.

Gano sabbin littattafai akan layi ƙalubale ne, wanda kamfanoni da yawa ke ƙoƙarin magancewa.

By Shubhangi Shah

Amazon, dala tiriliyan-da-dala da ke da alaƙa da kasuwancin e-commerce, lissafin girgije, sabis na yawo da hankali na wucin gadi, ya fara ne a cikin 1994 a matsayin kasuwar kan layi don littattafai. Ko da yake Jeff Bezos ba shi ne farkon wanda ya kafa kasuwar littattafai ta kan layi ba, ba zai zama ƙari ba idan an ce ya ba da damar siyan littattafai a hannun kowane mutum a kowane yanki na duniya. Shekaru XNUMX da suka wuce, fasaha ta zo ta fayyace, har da yawa, yadda ake buga littattafai, tallace-tallace, saye, har ma da karantawa. Ko da yake mun iya magance waɗannan batutuwa, gano sababbin littattafai har yanzu yana da wuya.

Mafi-sayarwa suna ko'ina, haka ma littattafan mashahuran mutane. Koyaya, bincika lakabi ta sabbin marubuta da waɗanda ba a san su ba na iya jin kamar samun allura a cikin hay. Da alama babu gogewar kan layi wanda zai iya maye gurbin ɗakin karatu ko kantin sayar da littattafai inda mutum zai iya juya shafukan take wanda ya bayyana mai ban sha'awa ga wanda ya fi dacewa. Yanzu kar ku ji ba daidai ba, akwai tarin shawarwari da sake dubawa da ake samu akan kafofin watsa labarun da jaridu, amma ƙarar na iya zama da yawa. Idan da akwai wani abu don tace amo da taimaka mana gano littattafan da za mu so.

Kamar dai yadda ake samun gibi, akwai kamfanoni da ke kokarin cike shi. Na baya-bayan nan shine Tertulia, wanda a zahiri yana nufin taron jama'a tare da adabi ko fasaha, musamman a Iberia ko Latin Amurka.

Da yake zana daga ma'anarsa, kamfanin ya bayyana app ɗin a matsayin: "Ƙarfafa ta hanyar salon gyara gashi na yau da kullun ('tertulias') na cafes da mashaya na Mutanen Espanya, Tertulia wata sabuwar hanya ce ta gano littattafai ta duk tattaunawa mai ɗorewa da wadatar da su". "Tertulia tana ba da shawarwarin littattafai da maganganun littafi daga ko'ina cikin kafofin watsa labarun, kwasfan fayiloli, da yanar gizo, duk a cikin app ɗaya," in ji ta a gidan yanar gizon ta. A cikin kalmomi masu sauƙi, app ɗin yana amfani da fasaha don haɗa shawarwarin littattafai da tattaunawa a cikin dandamali, kamar kafofin watsa labarun, kwasfan fayiloli, labaran labarai, da sauransu, don fito da shawarwarin da aka keɓance kamar yadda mai amfani yake so. Ba wai kawai ba, masu amfani kuma za su iya yin odar littattafai akan ƙa'idar. A halin yanzu, ana samun guraben takardu da kayan rubutu, kuma kamfanin yana shirin sayar da littattafan e-littattafai da littattafan sauti a cikin watanni masu zuwa, in ji jaridar New York Times. An ƙaddamar da ƙa'idar kwanan nan kuma ana samun ta a kantin Apple da ke Amurka. Har yanzu ba a samar da ayyukan a Indiya ba.

Tertulia ita ce sabuwar amma ba ita ce kawai dandalin gano littattafai da ke akwai ba. Bookfinity gidan yanar gizon yanar gizon yanar gizon yanar gizon yanar gizon yanar gizo ne wanda ke zuwa tare da shawarwarin littafi dangane da takardar tambayoyin da kuka cika. Fara da suna mai sauƙi da jinsi, kai tsaye yana tambayarka ka 'yi hukunci akan littafi ta murfinsa'. A'a, ba hanya mai ban sha'awa ba amma ta zaɓar daga cikin murfin littafin da ke bayyana akan allon, wanda kuka sami mafi ban sha'awa. Kuna ci gaba da amsa wasu tambayoyi game da kanku don shafin ya fito da shawarwari.

Sai kuma manhajar Cooper, dandalin sada zumunta na masoya littattafai, wanda kwanan nan aka fitar da sigar beta ta iOS a Amurka. App ɗin yana kawo masu karatu da marubuta akan dandamali ɗaya waɗanda ke ƙoƙarin yin hulɗa kai tsaye tsakanin su biyun. A bayyane yake, zai iya taimaka wa sababbin marubuta da ƙananan sanannun marubuta don nemo masu sauraro da masu karatu don gano sababbin littattafai da ba a san su ba.

Waɗannan sababbi ne, amma Goodreads ya kasance mafi tsufa a cikin rukunin. An kafa shi a cikin 2006 kuma Amazon ya siya a cikin 2013, yana ɗaukar ɗakin karatu na kama-da-wane yana ba ku damar gano karatun ku na gaba. Hakanan zaka iya buga bita da ba da shawarar littattafai ga abokai.

Wani aikace-aikacen shine Litsy, wanda da alama giciye ne tsakanin Goodreads da Instagram. A kan shi, za ku iya raba abin da kuke tunani, so, ko ƙi game da littafi. Al'ummar masoyan littafai iri-iri, zai iya taimaka wa abokanka su gano karatunsu na gaba idan aka yi la'akari da ra'ayoyin daga tushe mai tushe.

Duk waɗannan ra'ayoyin suna da kyau. Koyaya, tambayar har yanzu tana nan idan apps sune hanyar magance matsalar gano littattafan kan layi. Ba wai akwai karancin bayanai kan layi ba, amma har yanzu ya rage ga amfanin siyar da littattafai a kantin sayar da littattafai. Wani batu anan shine saurin tunani. Duk da yake duba ta hanyar littattafai a kantin sayar da littattafai ko ɗakin karatu na iya zama ƙwarewa mai kwantar da hankali da ke taimaka maka rage gudu, irin wannan bazai shafi kwarewa ta kan layi ba, wanda ke jefa ku da tarin bayanai a lokaci guda, ya mamaye ku. Shin app ɗin da ke tace duk wannan kuma ya kai ga gaci ba zai yi kyau ba? Ko, za mu iya gwada rayuwa a cikin duniyar zahiri. Gara? Wataƙila.

- Labari -

Ƙari daga marubucin

- ABUBUWAN KENAN -tabs_img
- Labari -
- Labari -
- Labari -tabs_img
- Labari -

Dole ne ya karanta

Bugawa ta karshe

- Labari -