15.8 C
Brussels
Talata, May 14, 2024
muhalliMummunan gurbataccen algae - haɗari ga mutane

Algae mai gurbataccen yanayi - haɗari ga mutane

RA'AYI: Bayani da ra'ayoyin da aka buga a cikin labaran sune na wadanda ke bayyana su kuma alhakin kansu ne. Bugawa a cikin The European Times ba yana nufin amincewa da ra'ayi kai tsaye ba, amma 'yancin bayyana shi.

FASSARAR KYAUTA: Duk labaran da ke cikin wannan rukunin ana buga su cikin Turanci. Ana yin sifofin da aka fassara ta hanyar tsari mai sarrafa kansa wanda aka sani da fassarar jijiya. Idan kuna shakka, koyaushe koma zuwa ainihin labarin. Na gode don fahimta.

Newsdesk
Newsdeskhttps://europeantimes.news
The European Times Labarai na nufin ɗaukar labarai masu mahimmanci don ƙara wayar da kan jama'a a duk faɗin Turai.

Wani sabon bincike da ƙungiyar masu bincike daga Jamus, Birtaniya da Kanada suka gudanar ya gano cewa algae da ke girma a ƙarƙashin ƙanƙara na teku a cikin Arctic "suna da gurɓata sosai" tare da microplastics, suna yin barazana ga mutane a cikin sarkar abinci, in ji rahoton UPI.

Algae masu yawa da aka fi sani da Melosira arctica sun ƙunshi matsakaita na ƙwayoyin microplastic 31,000 a kowace mita cubic, kusan sau 10 na maida hankali a cikin ruwa na yanayi, masu binciken sun gano, wanda BTA ta ambata. A cewarsu, matsakaita ya kai kusan 19,000, ma'ana cewa wasu ƙullun na iya samun adadin ƙwayoyin microplastic 50,000 a kowace mita kubik.

An gudanar da binciken ne a Cibiyar Nazarin Polar da Ruwa ta Helmholtz a Cibiyar Alfred Wegener, bisa samfuran da aka tattara yayin balaguro tare da jirgin ruwan bincike na Polarstern a cikin 2021. An buga sakamakon aikin ƙungiyar ƙasa da ƙasa a ranar Juma'a a cikin mujallar "Kimiyyar Muhalli da Fasaha".

Deoni Allen na Jami'ar Canterbury ya ce "Filament algae suna da sliy, m, don haka za su iya ɗaukar microplastics daga sararin samaniya a kan teku, daga ruwan tekun kanta, daga kankara da ke kewaye da kuma daga duk wata hanyar da suke wucewa," in ji Deoni Allen na Jami'ar Canterbury. sakin watsa labarai. da Jami'ar Birmingham, wanda ke cikin ƙungiyar bincike.

Kifi, irin su cod, suna ciyar da algae kuma su kan cinye su daga wasu dabbobi, ciki har da mutane, ta haka ne ke watsa nau'in "robobi iri-iri" da suka hada da polyethylene, polyester, polypropylene, naylon da acrylic, wanda ake samu a jikin mutum.

"Mutanen da ke yankin Arctic sun dogara ne musamman ga gidan yanar gizon abinci na ruwa don samar da furotin, misali ta hanyar farauta ko kamun kifi," in ji masanin halitta Melanie Bergman, wanda ya jagoranci binciken. "Wannan yana nufin cewa suma suna fuskantar illar microplastics da sinadarai nata. "An riga an sami microplastics a cikin hanjin ɗan adam, jini, jijiya, huhu, placenta da nono kuma suna iya haifar da halayen kumburi, amma gabaɗayan sakamakon ya zuwa yanzu ba a gano shi ba," in ji Bergman.

Kullun matattun algae kuma suna jigilar microplastics musamman da sauri zuwa zurfin teku, wanda ke bayyana babban adadin microplastics a cikin laka - wani mahimmin binciken sabon binciken. Algae na girma da sauri a ƙarƙashin ƙanƙarar teku a lokacin bazara da watanni na bazara, kuma a can suna samar da sarƙoƙi na sel masu tsayin mita waɗanda suka zama kumbura lokacin da sel suka mutu. A cikin yini ɗaya, za su iya nutsar da dubban mitoci zuwa ƙasan zurfin ruwan teku. "A ƙarshe mun sami bayani mai ma'ana don dalilin da yasa koyaushe muke auna mafi girman adadin microplastics a cikin ruwan teku mai zurfi," in ji Bergman. Ta kara da cewa bincike ya nuna cewa rage yawan robobi ita ce hanya mafi inganci wajen rage irin wannan gurbatar yanayi.

"Shi ya sa wannan ya kamata ya zama fifiko a cikin yarjejeniyar robobi na duniya da ake tattaunawa," in ji Bergman. Za ta halarci zagaye na gaba na tattaunawa don samar da yerjejeniyar Majalisar Dinkin Duniya don rage gurbatar roba. Za a fara tattaunawa a birnin Paris a karshen watan Mayu.

Hoto daga Ellie Burgin:

- Labari -

Ƙari daga marubucin

- ABUBUWAN KENAN -tabs_img
- Labari -
- Labari -
- Labari -tabs_img
- Labari -

Dole ne ya karanta

Bugawa ta karshe

- Labari -