22.3 C
Brussels
Lahadi, May 12, 2024
Kimiyya & FasahaArchaeologicalShin da gaske akwai Laburare na Alexandria?

Shin da gaske akwai Laburare na Alexandria?

RA'AYI: Bayani da ra'ayoyin da aka buga a cikin labaran sune na wadanda ke bayyana su kuma alhakin kansu ne. Bugawa a cikin The European Times ba yana nufin amincewa da ra'ayi kai tsaye ba, amma 'yancin bayyana shi.

FASSARAR KYAUTA: Duk labaran da ke cikin wannan rukunin ana buga su cikin Turanci. Ana yin sifofin da aka fassara ta hanyar tsari mai sarrafa kansa wanda aka sani da fassarar jijiya. Idan kuna shakka, koyaushe koma zuwa ainihin labarin. Na gode don fahimta.

Newsdesk
Newsdeskhttps://europeantimes.news
The European Times Labarai na nufin ɗaukar labarai masu mahimmanci don ƙara wayar da kan jama'a a duk faɗin Turai.

An ce yana ɗaya daga cikin manya-manyan tarihin ilimin gargajiya na duniyar duniyar, tana ɗauke da littattafai na kowane lokaci. Mutanen da ke jin yaren Girka na daular Ptolemaic na Masar ne suka gina shi a karni na 3 BC. Laburare na Alexandria ya ƙunshi dubban ɗaruruwan papyri (a cewar wasu masana, kimanin dubu 700 daga cikinsu) kuma yana cikin ƙoƙarin tattara duk ilimin duniya.

Manyan masu hankali waɗanda suka taru kuma suka koyar a Alexandria - babban birnin duniya na Bahar Rum, wanda Alexander the Great ya kafa da kansa, a zahiri suna da manufa don adana ilimi ga tsararraki masu zuwa. A nan za mu gano ilimin mathematics da geographers, da kuma bayanin Aristarchus - masanin taurari na farko wanda ya ɗauka cewa taurari suna kewaye da rana. Shi da wasu da yawa an dauke su a matsayin wadanda suka kafa Laburare na Alexandria da kuma masu goyon bayansa. A nan ne mutanen da suka fi kowa wayo a lokacin suka ji daɗin ilimin duniya kuma suka kafa tushen wayewar da muka sani a yau.

Sai Julius Kaisar ya zo kuma a hukumance ya ba da umarnin kona wannan ma'ajiya mai albarka. Jim kadan bayan haka sai daular Rum ta fadi, wannan kuma shi ne mafarin zamanin duhun da ya biyo baya saboda rashin sanin wayewar Yammacin Turai.

Wannan labarin soyayya tabbas yayi kyau da ban sha'awa, amma ya zo da wata tambaya ta musamman: shin gaskiya ne?

Tatsuniyoyi game da Laburare na Alexandria tabbas suna da ban sha'awa kuma suna ba da abubuwan ban mamaki da yawa ga duk wani mai sha'awar gaske, amma akwai wani daki-daki mai mahimmanci, girman ɗakin ɗakin karatu da aka nuna a zahiri ya sa ya ƙanƙanta fiye da yadda ake yabonsa. Idan dakin karatu na Alexandria ya wanzu, in ji farfesa na tarihin tsoffin dakunan karatu - Thomas Hedrickson, to bayanin game da shi yana da karanci. Ko da labarin ta ya sami damar yin wahayi zuwa dukan duniyar duniyar, don haka ya kamata mutum ya nemi ƙarin bayani.

Gabaɗayan tatsuniyar ta fara ne a kusan ƙarni na 3 BC kuma an ce ɗakin karatu na Alexandria yana da mafi girma a tarihin lokacin. Wani mutum mai suna Aristeas ya aika wa ɗan’uwansa Philocrates wasiƙa kuma ya yi iƙirarin cewa shi masinja ne ga sarkin Masar, Ptolemy II. Wasiƙarsa ta ba da cikakken bayani game da hangen nesa da kyawun wannan halittar kimiyya.

Wasiƙar ta faɗi yadda aka biya Dimitiriyas (shugaban ɗakin karatu) don ya karɓi dukan littattafan da ya samu. Aristas ma ya sami damar tambayarsa ainihin littattafan nawa ne ake da su, kuma daraktan ya amsa cewa wataƙila sun fi dubu 200. A nan gaba, sun so tara kusan dubu 500. Haruffa na wannan batu suna ba da bayanai da yawa game da ɗakin karatu da kansa kuma suna nuna ƙimarsa ta duniya, tattara ilimin duniyar duniyar.

Ga Hendrickson, duk da haka, wannan tsantsar nau'in zamba ne. Yawancin malamai suna kallon wasiƙar a matsayin kusan ƙarni guda bayan haka, karni na 2 BC, kuma suna da shakku sosai game da bayanin da kuma shaidar farko da aka rubuta na wanzuwar ɗakin karatu. A cewar masu bincike na lokacin, wannan wasiƙar karya ce da kuma farfagandar “Yahudawa”, wanda ke nufin nuna ma’anar fassarar Hellenanci na Tsohon Ibrananci na Ibrananci. Wasiƙar marubucin tayi ƙoƙarin ƙara girma da mahimmancin ɗakin karatu inda Ptolemy II ya dage cewa a haɗa wannan littafi mai tsarki kuma ya zama tushen duk ilimin duniya.

Abin ban mamaki, har ma wasu tsoffin marubutan sun bayyana shakku game da abubuwan da ke cikin Laburaren Alexandria da girmansa. Seneca ta rubuta a AD 49 kuma ta kiyasta cewa an kona littattafai kusan 40,000 bayan Julius Kaisar ya ba da umarnin halaka su. Masanin tarihin Romawa Ammianus Marcellinus zai rubuta cewa an kona papyri kusan dubu 700, waɗanda aka tattara a wuri ɗaya kuma ana iya ganin wutarsu daga nesa. Masanin kimiyyar lissafi na Romawa Galen zai rubuta cewa Ptolemy II ya iya tara irin wannan tarin tarin yawa domin ya sa duk jiragen ruwa da suka isa wurin suka gabatar da littattafansu da suka ɗauka don a rubuta su sannan a dawo da kwafin ɗin yayin da ainihin ya rage a ɗakin karatu .

Masanin tarihi Roger Bagnall yana tunanin lambar adadi 6 hakika yana da ban sha'awa, amma akwai matsala ɗaya, idan kowane marubucin Girkanci a karni na 3 BC ya sami nasarar rubuta papyri 50, hakan yana nufin har yanzu muna da littattafai / papyri 31,250 kawai. Don isa lamba kamar fakiti 200 ko 700 na nufin cewa a tsohuwar Girka kusan kashi 90% na masana tarihi da masana sun ƙirƙiri ɗaruruwan kwafi iri ɗaya na kowane rubutu don aikawa zuwa ɗakin karatu.

Babu wanda ya san ainihin girman rumbun adana bayanai, amma a bayyane yake cewa wannan tarihin ne ya baiwa bil'adama damar fara tattara littattafai da ƙirƙirar dakunan karatu, gami da na zamani. Kaisar ya koma Roma da ra’ayin cewa zai gina ɗakin karatu mai girman girmansa, wanda ya fi na Ptolemy girma, ta haka ya ƙara fusata shi. Octavian Augustus shi ma ya kirkiro ra'ayin kuma ya fara gina ɗakin karatu. Daga baya, kowane mai mulkin Roma zai yi ƙoƙari ya gina aƙalla kaɗan daga cikin waɗannan, amma kuma ba a bayyana yadda suke aiki ba da nawa iliminsu ya ɓace.

Kowane littafi guda ɗaya a zamanin da yana da ƙima mai ban mamaki, musamman tunda an rubuta shi da hannu. Romawa suna daraja waɗannan duka kuma sukan yi amfani da littattafai a matsayin kuɗi. An yi iƙirarin cewa ɗakunan karatu na tsohuwar Roma sun taka rawar gidajen tarihi maimakon wuraren adana kayan tarihi. Kuma duk da haka za mu sake samun Masar ta yi nasara a tseren gidan kayan gargajiya. An gina irin wannan na farko a Masar. Sunansa a zahiri yana nufin "Shugaban Muses".

Masana tarihi har wa yau sun yi nuni da cewa babu wani dakin karatu da za a samu da ya rubanya kamar dakin karatu na Alexandria. Marubuta da masana tarihi na da sun yi takara don nuna maƙiyan baragurbin da suka kai hari ga kagara na ilimi. Yawancin lokaci, Julius Kaisar shine tushen duk matsalolin, bayan da ya ba da umarnin ya ƙone kansa. Gaskiyar ta ɗan bambanta, Kaisar ya ba da umarnin a ƙone tashar jiragen ruwa na birnin, amma wutar ta yi nasarar isa ta kuma shafi ɗakin karatu da kanta.

Ba shi kadai ne mahaliccin rugujewa ba, sauran sarakunan Roma ma suna da yabo don halakar Iskandariya. Kuma kada mu manta cewa a cikin 391 Kiristoci sufaye ne ke da alhakin lalata Serapeum - ɗakin karatu na 'yar'uwar Alexandria. A wani lokaci, kusan kowane abokin gaba na Ptolemy ya yi nasarar tona sandar tarihin duniya. Kona littafin hakika yaƙin neman zaɓe ne na musamman, amma babu wanda ya gaskata ko da zai iya zargin cewa an lalatar da ma'ajiyar taji da gaske. Mai yiyuwa ne kawai ya wargaje cikin lokaci, kamar yadda ɗan tarihi Bagnall ya rubuta.

Papyri yana da sauƙin halaka, kuma babu wanda zai iya jimre da ɗanɗanar yanayi a bakin teku. Mai yuwuwa, ɗakin karatu da kansa zai iya tsira a cikin ƙasa mafi kyau a cikin Masar, inda yanayin ya fi bushewa. Don a adana dukan bayanan, dole ne a sake kwafi papyri akai-akai, ana buƙatar sabon kwafi kowane ’yan shekaru. Ptolemy bai bar kuɗi don ci gaba da wannan al'ada ba ko da bayan mutuwarsa, don haka yana yiwuwa wannan abin tunawa na al'ada ya yi hasararsa a tsawon lokaci. Akwai isassun masana tarihi waɗanda suka yi imanin cewa Alexandria ba ta da alhakin duhun zamanin da ke gaba, kuma bayanan da aka yi rikodin ba zai iya ba da isasshen ilimi don sauƙaƙe ta hanyar su ba. Gaskiyar ita ce, sarakunan Gabas da Yamma ba su da niyyar ci gaba ko adana dakunan karatu.

Wannan ra'ayi zai sake bunƙasa a cikin Renaissance, lokacin da ɗan adam ya ɗauki sabon mataki kuma ya nemi fadada iliminsa, sannan ya aza harsashi na zamani. Kuma kada mu manta cewa Iskandariya ta bar tsoffin papyri kusan 2,000 da aka adana a lokacin kuma suka ƙaura zuwa wuri mai aminci. Fashewar Vesuvius zai yi nasarar halaka su bayan shekaru 79. Masana kimiyyar da suka yi amfani da fasahar X-ray sun bincika tare da tantance ragowar gawarwakin daga baya.

- Labari -

Ƙari daga marubucin

- ABUBUWAN KENAN -tabs_img
- Labari -
- Labari -
- Labari -tabs_img
- Labari -

Dole ne ya karanta

Bugawa ta karshe

- Labari -