7 C
Brussels
Asabar, Afrilu 27, 2024
AddiniFORBCibiyar Ƙasa ta Duniya don 'Yancin Addini ta ƙaddamar da Database na Abubuwan Ta'addanci

Cibiyar Ƙasa ta Duniya don 'Yancin Addini ta ƙaddamar da Database na Abubuwan Ta'addanci

RA'AYI: Bayani da ra'ayoyin da aka buga a cikin labaran sune na wadanda ke bayyana su kuma alhakin kansu ne. Bugawa a cikin The European Times ba yana nufin amincewa da ra'ayi kai tsaye ba, amma 'yancin bayyana shi.

FASSARAR KYAUTA: Duk labaran da ke cikin wannan rukunin ana buga su cikin Turanci. Ana yin sifofin da aka fassara ta hanyar tsari mai sarrafa kansa wanda aka sani da fassarar jijiya. Idan kuna shakka, koyaushe koma zuwa ainihin labarin. Na gode don fahimta.

Newsdesk
Newsdeskhttps://europeantimes.news
The European Times Labarai na nufin ɗaukar labarai masu mahimmanci don ƙara wayar da kan jama'a a duk faɗin Turai.

Cibiyar 'Yancin Addini ta Duniya (IIRF) ta ƙaddamar da kwanan nan Taskokin Abubuwan Ta'addanci (VID), wani yunƙuri da nufin tattarawa, yin rikodi, da kuma nazarin abubuwan da suka shafi take haƙƙin addini a faɗin duniya. VID na nufin yin rikodin take hakkin addini a nahiyoyi biyar, tare da mai da hankali kan bin diddigin tashin hankali na jiki, amma ba za ta iya ɗaukar cikakken ɗaukar hoto ba. Bayanan da aka haɗa a cikin VID sun dogara ne akan rahotannin da aka buga a cikin kafofin watsa labaru na dijital da ke kan intanet. Ba a taɓa bayyana al'amura da yawa a bainar jama'a ko kar a sami isasshen kulawa daga hukumomi ko kafofin watsa labarai. Ana sabunta ma'ajin bayanai koyaushe yayin da masu bincike ke gano take hakkin addini, amma wannan ƙoƙari ne mai rikitarwa.

VID ta bambanta tsakanin nau'ikan take hakkin 'yancin addini guda biyu: tashin hankali na jiki da tashin hankali ba na jiki ba. Rikicin jiki ya haɗa da kashe-kashe, azabtarwa, sacewa, ko kuma irin wannan hari da ya samo asali daga asalin addini. Rikicin da ba na jiki ba zai iya bayyana a matsayin dokar nuna wariya, matsin lamba na zamantakewa, warewar al'adu, wariya na gwamnati, cikas ga tuba, cikas ga shiga cikin al'amuran jama'a, ƙuntatawa kan rayuwar addini, ko kowane nau'i na alama ko tsari na cin zarafi. Duk nau'ikan biyu suna da mahimmanci. Kuna iya karanta ƙarin game da hanyoyin VID nan.

Ainihin yin amfani da kafofin watsa labaru na dijital da ke kan intanet a matsayin tushen sa na farko, VID tana ƙara wannan bayanin tare da tambayoyin filin, binciken tebur, da rahotanni daga ƙungiyoyin abokan tarayya. Bugu da ƙari, mutane na iya ba da gudummawar rahotannin abubuwan da suka faru ta hanyar wani online fom.

"Haɗin kai don ƴancin addini ko imani ta Siyasa ko Kafofin watsa labarai ya kamata a kafa shi a cikin mafi kyawun bayanan da ake da su, daula ta keɓance ta hanyar ingantaccen bincike. Ina alfahari da yunƙurin ci gaba na ƙungiyar jagoranci na yanzu a IIRF, wanda ya faɗaɗa sosai akan farkon farkon shekaru 15 da suka gabata. Rukunin Ƙididdigar Rikicin Rikici, wanda aka haɓaka a ƙarƙashin jagorancinsu, yana ba da damar cin zarafin 'yancin addini ga kowa, ba tare da la'akari da asalin wanda aka azabtar ko masu laifi ba da kuma wuraren da waɗannan abubuwan suka faru." bayyana Dokta Thomas Schirrmacher, Babban Sakatare (Shugaba) na Ƙungiyar Ikklesiya ta Duniya kuma wanda ya kafa IIRF.

“Muna rayuwa ne a duniyar da ake tsananta tsananta wa Kiristoci da kuma wasu ƙungiyoyin addinai kuma suna ƙaruwa,” in ji Dokta Ronald Boyd-MacMillan, Shugaban Dabarun Duniya da Bincike don Taimakon Kirista na Duniya, wanda kuma shine Babban Jami'in Bincike a IIRF.. “Wannan bayanan ba wai kawai yana taimaka mana mu gano tashin hankali ba amma yana taimaka mana mu fahimci ainihin abin da Kiristoci da ake tsananta musu suke bukata daga ’yan’uwansu a faɗin duniya.”

VID da farko ta mai da hankali kan tattara kararraki daga Latin Amurka, tattara abubuwan da suka faru daga yankin tun daga 2002 an kiyaye su. Cibiyar Kula da 'Yancin Addini a Latin Amurka (OLIRE). OLIRE yana ci gaba da haɗin gwiwa tare da IIRF don samar da bayanai don Latin Amurka. An bayar da bayanai kan Najeriya ta hanyar Cibiyar Kula da 'Yancin Addini a Afirka (ORFA). Godiya ga tallafi da kudade daga Taimakon Kirista na Duniya, IIRF ta ciyar da abubuwan da suka faru a sauran duniya, wanda ya shafi dukkanin nahiyoyi biyar, da tattara abubuwan da suka faru daga 2021 zuwa 2023.

Za a ba da haske kan Taswirar Abubuwan Ta'addanci a yayin taron 'Yancin Addini na Duniya a Washington DC, Janairu 30-31.

Don samun damar VID don Allah danna nan.

- Labari -

Ƙari daga marubucin

- ABUBUWAN KENAN -tabs_img
- Labari -
- Labari -
- Labari -tabs_img
- Labari -

Dole ne ya karanta

Bugawa ta karshe

- Labari -